Cách tính lương cho người lao động nghỉ lễ và nghỉ hàng năm trong một tháng

Cách tính lương cho người lao động nghỉ lễ và nghỉ hàng năm trong một tháng

Anh A làm việc với mức lương là 5.000.000đ. Công chuẩn tháng 9 là 24 công, trong tháng có nghỉ lễ 1 ngày là ngày 2/9, anh A nghỉ 2 ngày trong đó có 1 ngày là nghỉ phép (chế độ 12 ngày/ năm). Vậy tính lương của anh A như thế nào là phù hợp nhất?

Nội dung câu hỏi: Thưa Luật sư, Tôi có một câu hỏi như sau: Đặt giả thiết LĐ Nguyễn Văn A làm việc với mức lương là 5.000.000đ. Công chuẩn tháng 9 là 24 công, trong tháng có nghỉ lễ 1 ngày là ngày 2/9 Anh A nghỉ 2 ngày trong đó có 1 ngày là nghỉ phép (chế độ 12 ngày/ năm). Có 2 cách tính lương cho anh A như sau: Cách 1: Lương A = 5.000.000đ /24 ngày công chuẩn * 23 Công (đã tính 1 ngày nghỉ phép và 1 ngày nghỉ lễ). Cách 2: Lương A = 5.000.000đ/22 ngày công (trừ đi ngày nghỉ phép và nghỉ lễ) * 21 công (ngày công thực tế đi làm)-> Vậy Luật sư cho tôi hỏi cách tính nào là cách tính đúng nhất? Trân trọng cảm ơn! 

Trả lời: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới công ty Luật Sư Toàn Quốc, với thắc mắc của bạn chúng tôi giải đáp như sau:

Khoản 4 điều 14 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều về hợp đồng, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của bộ luật lao động có quy định như sau:

4. Sửa đổi, bãi bỏ một số điều, khoản tại Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH ngày 23 tháng 6 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều về tiền lương của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động như sau:

a) Sửa đổi Điểm c Khoản 1 Điều 4 như sau:

“c) Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn, nhưng tối đa không quá 26 ngày”.

Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ hàng năm như sau:

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;”

Điều 115 Luật lao động 2012 quy định về ngày nghỉ lễ tết như sau:

“1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);”

Trường hợp này công ty bạn lựa chọn số ngày làm việc trong tháng 9 là 24 ngày do đó tiền lương trong trường hợp này được tính chia cho 24 ngày. Tuy nhiên, do A nghỉ việc vào những ngày nghỉ được hưởng nguyên lương theo quy định của pháp luật do đó trường hợp này A vẫn được hưởng lương trong toàn bộ 24 ngày.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0926 220 286 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Nguyễn Nhàn – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.