Cổ đông phổ thông có được rút vốn đã góp ra khỏi công ty?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư công ty Luật Sư Toàn Quốc!Tôi có một vấn đề muốn luật sư tư vấn cho tôi đôi điều. Tôi có mua 3,5% cổ phần ở công ty của bạn tôi, đến nay cũng được một năm rưỡi, trong quá trình kinh doanh tôi thấy có nhiều điều không rõ ràng ở trong công ty. Nên giờ tôi muốn rút hết số vốn cổ phần ấy về.

Nhưng bạn tôi năm lần bảy lượt nói công ty đang khó khăn nên tôi không rút vốn được, xin hỏi luật sư như trường hợp của tôi muốn rút hết cổ phần thì phải làm như thế nào ? Cảm ơn luật sư.

Trả lời tư vấn:

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Sư Toàn Quốc, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

Theo thông tin cung cấp thì bạn có mua cổ phần trong công ty cổ phần nên có quyền và nghĩa vụ của một cổ đông phổ thông. Do đó, Luật doanh nghiệp năm 2014 về nghĩa vụ của cổ đông phổ thông trong công ty cổ phần. Cụ thể:

Điều 115. Nghĩa vụ của cổ đông phổ thông

1. Thanh toán đủ và đúng thời hạn số cổ phần cam kết mua.

Không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần. Trường hợp có cổ đông rút một phần hoặc toàn bộ vốn cổ phần đã góp trái với quy định tại khoản này thì cổ đông đó và người có lợi ích liên quan trong công ty phải cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị cổ phần đã bị rút và các thiệt hại xảy ra.

2. Tuân thủ Điều lệ và quy chế quản lý nội bộ của công ty.

3. Chấp hành nghị quyết của Đại hội đồng cổ đông, Hội đồng quản trị.

4. Thực hiện các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

Như vậy, trường hợp của bạn không thể rút phần vốn đã góp vào công ty trừ khi được công ty hoặc cá nhân khác đăng ký mua lại cổ phần.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 0926 220 286 )

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *