Có đươc nghỉ bù khi nghỉ việc riêng trùng ngày nghỉ lễ?

Hỏi: Kính chào văn phòng luật Minh gia! Nhân viên công ty chúng tôi có bố mất vào ngày nghỉ lễ theo quy định của Nhà nước, cho tôi hỏi trường hợp đó có được nghỉ bù vào các ngày tiếp theo sau khi hết đợt nghỉ lễ không. Trường hợp của tôi luật Lao động quy định thế nào? Tôi xin cảm ơn

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo như thông tin bạn cung cấp, trường hợp có bố mẹ mất sẽ được nghỉ việc riêng và có hưởng nguyên lương theo quy định:

Điều 116 – Bộ luật lao động 2012 Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

Về hưởng lương trong ngày nghỉ lễ:

Điều 115 – Bộ luật lao động 2012. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Hiện nay pháp luật không có quy định về việc nghỉ bù khi nghỉ việc riêng trung vào ngày mà chỉ có quy định nghỉ bù trong trường hợp nghỉ lễ trùng với ngày nghỉ hàng tuần mà thôi. Do vậy, bạn sẽ không được nghỉ bù nữa. Về hưởng lương, do nghỉ việc riêng trong trường hợp của bạn được hưởng nguyên lương, nghỉ lễ cũng được hưởng nguyên lương, do vậy bạn sẽ được hưởng 200% lương theo quy định của pháp luật.

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.