Con bệnh binh học liên thông chính quy có được miễn, giảm học phí không?

Chào luật sư, em muốn nhờ tư vấn trường hợp, em là con bệnh binh mất sức 61%, em tốt nghiệp cao đẳng tháng 6 năm 2013 và theo học liên thông đại học tháng 10 năm 2013. em muốn hỏi trường hợp của em có được hưởng trợ cấp hàng tháng không? Và quy định trường hợp của em thế nào? em xin chân thành cảm ơn luật sư.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Sư Toàn Quốc, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ khoản 2-Điều 2 Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP về miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập và cơ chế thu, sử dụng học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân từ năm học 2010 – 2011 đến năm học 2014 – 2015 và Nghị định số 74/2013/NĐ-CP  ngày 15 tháng 7 năm 2013 của chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP

“2. Thông tư này áp dụng đối với trẻ em học mẫu giáo, học sinh phổ thông; học sinh, sinh viên hệ cử tuyển; học sinh trường phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học, khoa dự bị đại học; học sinh, sinh viên, học viên học chính quy, học liên thông theo hình thức đào tạo chính quy tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học; học viên học ở các trung tâm giáo dục thường xuyên theo chương trình trung học cơ sở, trung học phổ thông”.

Trường hợp của bạn là “con bệnh binh” hoàn toàn thỏa mãn là đối tượng được miễn, giảm học phí tại khoản 1 – Điều 4 Thông tư 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH đối với hình thức học liên thông đào tạo chính quy tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục theo quy định của pháp luật.

Cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học công lập căn cứ mức thu học phí tương ứng với từng ngành, nghề đào tạo của trường (không vượt quá mức trần học phí quy định tại Nghị định 49) và số lượng đối tượng được miễn, giảm học phí lập danh sách, xây dựng dự toán kinh phí gửi Cơ quan chủ quản thẩm định, tổng hợp gửi Bộ Tài chính, Bộ Giáo dục và Đào tạo để tổng hợp trình cấp có thẩm quyền bố trí dự toán kinh phí thực hiện.

Hỗ trợ chi phí học tập cho các đối tượng theo quy định tại Điều 6 của Nghị định 49 và Nghị định 74.

Phòng giáo dục và đào tạo hoặc Sở giáo dục và đào tạo căn cứ mức hỗ trợ chi phí học tập được quy định tại Nghị định 49 (70.000 đồng/học sinh/tháng để mua sách, vở và các đồ dùng khác…) và số lượng đối tượng được hỗ trợ chi phí học tập để lập danh sách bao gồm cả các đối tượng học công lập và ngoài công lập (kèm theo các hồ sơ xác nhận đối tượng theo quy định tại Điều 7, Điều 8 của Thông tư này), thẩm định, tổng hợp và xây dựng dự toán kinh phí gửi cơ quan tài chính cùng cấp tổng hợp trình cấp có thẩm quyền bố trí dự toán kinh phí thực hiện.

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.