Đóng BHXH 8 tháng trong 12 tháng trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Em tham gia BHXH bắt buộc ngắt quãng như sau: công ty A: từ tháng 4/2013 tới tháng 1/2014; công ty B từ tháng 7/2015 tới tháng 1/2015; công ty C từ tháng 5/2015 tới tháng 12/2015. Do thời hạn hợp đồng hiện tại là 8 tháng nên chỉ đóng BHXH bắt buộc là 8 tháng. Hiện tại em đang có thai và dự sinh cuối tháng 2 năm 2016.

Em kết thúc HĐLĐ trước khi sinh như vậy có được hưởng chế độ BHXH khi sinh con không? vì theo luật là đóng liên tục 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Như vậy thì em đã đóng liên tục 8 tháng, trong vòng 12 tháng trước khi sinh. Rất mong nhận được tư vấn từ phía luật sư. Em xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Nghị định 152/2006/NĐ-CP, Điều 14.Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội.

Theo đó, để được hưởng chế độ thai sản, bạn phải đóng bảo hiểm xã hội trong thời hạn 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh, không tính đến yếu tố liên tục. Trường hợp của bạn, bạn đã đóng BHXH được 8 tháng trước khi sinh thì bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo Luật Bảo hiểm xã hội

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.