Hoàn trả trợ cấp thất nghiệp khi đã có việc làm mới mà không khai báo

Luật sư tư vấn về trường hợp hoàn trả số tiền hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã có việc làm mới mà chưa thực hiện thủ tục khai báo với trung tâm dịch vụ việc làm. Nội dung tư vấn như sau:

Xin luật sư giải đáp giúp em: Em làm tại 1 cty trực thuộc Bộ quốc phòng từ 10/2010. Đóng bh từ 11/2010.Tháng 6 năm 2016 em nghỉ việc ở công ty này. Và em về quê làm BHTN, và thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp của em là 14/10/2016 đến 13/03/2017, số tháng được hưởng là 5 tháng. hiện em đã lĩnh được 2 tháng trợ cấp thất nghiệp(tương đương là từ 11/2010 đến 10/2012) Tháng 11/2016 em đi làm, trong hợp đồng lao động của em là thời gian thử việc là từ ngày 09/11/2016 đến 08/12/2016. Đến tháng 5/2017 em nghỉ việc, em lại về làm trợ cấp thất nghiệp, nhưng bên lao động lại bảo em là hố sơ của em bị trồng chéo mất 1 tháng 11/2016( khi có hợp đồng lao động em mang vế chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, quyết định ký ngày 30/12/2016). và em được họ hướng dẫn là ra cty xin thoái thu tháng 11. em cũng ra cty nhưng cty trả lời là không được. Vậy em xin hỏi là sổ bh của em có bị trồng chéo không? và em muốn thanh toán sổ bh có được không? vầ em phải làm những gì?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn đến công ty Luật Sư Toàn Quốc, với vụ việc của bạn chúng tôi có quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại điều 53 Luật việc làm năm 2013 về các trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp;

b) Tìm được việc làm;

c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

d) Hưởng lương hưu hằng tháng;

….

Như vậy khi bạn tìm được việc làm mới bạn sẽ phải phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm về việc đã có việc làm để trung tâm dịch vụ việc làm dừng hưởng bảo hiểm thất nghiệp cho bạn.Bạn kết thúc thời gian thử việc vào 8/12/2016 nhưng thời gian hưởng thất nghiệp của bạn từ 14/10/2016 đến 13/3/2017 và bạn được hưởng 2 tháng thì khi này kết thúc tháng thứ hai thất nghiệp đã khoảng từ 15/11-15/12/2016 như vậy sẽ bị trùng thời gian tháng vừa đóng bảo hiểm xã hội vừa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Căn cứ Khoản 2, khoản 6 Điều 27 Nghị định 88/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 27. Vi phạm quy định về lập h sơ đ hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp sau đây:

a) Thỏa thuận với cơ sở đào tạo nghề làm giả hồ sơ để trục lợi số tiền hỗ trợ học nghề mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;

c) Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo theo quy định với Trung tâm dịch vụ việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: tìm được việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hưởng lương hưu hằng tháng; ra nước ngoài để định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc nộp lại cho tổ chức bảo hiểm xã hội số tiền bảo hiểm xã hội, trợ cấp thất nghiệp đã nhận do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;

Như vậy khi này bạn sẽ thực hiện việc hoàn trả số tiền hưởng trợ cấp thất nghiệp đã nhận cho cơ quan bảo hiểm. Còn trường hợp nếu bạn muốn hưởng bảo hiểm xã hội một lần thì buộc phải đáp ứng điều kiện tại điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 tức sau một năm nghỉ việc bạn không tham gia bảo hiểm xã hội hoặc trường hợp đi ra nước ngoài để định cư ,hay mắc các bệnh nguy hiểm đến tính mạng… thì sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Khi này bạn sẽ lên cơ quan bảo hiểm xã hội quận/huyện nơi bạn cư trú để thực hiện việc nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0926 220 286 để được hỗ trợ kịp thời.

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.