Hỏi về chế độ nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản

Chào luật sư, cho em hỏi về chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh. Ngày 13/10/2014 em bắt đầu nghỉ sinh. Ngày 1/4/2015 em bắt đầu đi làm lại. Nhưng mãi đến ngày 11/5/2015 em mới bắt đầu xin nghỉ 5 ngày dưỡng. Như vậy em có được nghỉ và hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản không ạ? Quy định trường hợp của e thế nào? Em xin cảm ơn.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Toàn Quốc, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Vấn đề dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản được quy định tại Điều 37 Luật Bảo hiểm Xã hội 2006, Điều 17 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ, khoản 3 Thông tư số 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/9/2008 bổ sung điểm 10 mục II phần B Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH.

Theo đó về điều kiện được nghỉ: Nếu sau thời gian hưởng chế độ thai sản mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

Thời hạn nghỉ dưỡng sức trong vòng 60 ngày kể từ ngày hết hạn nghỉ thai sản.

Ngày 1/4/2015 bạn bắt đầu đi làm lại, đến ngày 11/5/2015 bạn xin nghỉ thì vẫn trong thời gian 60 ngày kể từ ngày hết hạn nghỉ thai sản, và nếu sức khỏe của bạn còn yếu thì bạn sẽ được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau thai sản.

Về thời gian nghỉ

+ Tối đa 10 ngày đối với lao động nữ sinh một lần từ 2 con trở lên;

+ Tối đa 7 ngày đối với lao động nữ sinh con phải phẫu thuật;

+ Bằng 5 ngày đối với các trường hợp khác.

Về mức hưởng chế độ nghỉ dưỡng sau thai sản

+ Bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe tại gia đình;

+ Bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hối sức khỏe tại cơ sở tập trung, mức hưởng này tính cả tiền đi lại, tiền ăn và tiền ở.

Trân trọng
Luật gia: Mai Anh – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.