Hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật BHXH

Xin hỏi, vợ tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 6/2014 đến tháng 12/2014 và dừng đóng để sinh. Sinh vào tháng 2/2015, vậy cho hỏi vợ tôi có được hưởng bảo hiểm theo chế độ thai sản không? Đã cung cấp đầy đủ hồ sơ, giấy tờ theo pháp lý cho bên bảo hiểm và cũng đã có thanh tra đến kiểm tra tại nơi làm việc Công ty vợ, nhưng họ cứ hẹn tháng trước rồi lại tháng sau trả lời, nhưng cứ tới hỏi thì họ lại hẹn và bảo chưa xem kiểm tra lại hồ sơ. Xin tư vấn giúp ạ.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Luật BHXH 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản của lao động tham gia BHXH bắt buộc như sau:

Điều 28.Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  

Nghị định số 152/2006/NĐ-CP Hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định:

Điều 14.Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội.

Trên cơ sở quy định của pháp luật, anh đối chiếu vào trường hợp thực tế của vợ mình để xác định vợ anh có thuộc đối tượng được hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật BHXH hiện hành hay không.

Chúc gia đình anh sức khỏe!

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.