Hổi về điều kiện xét tuyển đặc cách viên chức

Hổi về điều kiện xét tuyển đặc cách viên chức

:Em công tác tại phòng Quản lý đô thị UBND tp Ninh Bình từ tháng 5/2009 lúc vào làm là bằng trung cấp địa chính .Trong thời gian công tác em có đi học thêm lớp đại học tại chức ngành kế toán đến 2014 ra trường, ngày 1/1/2015 em được ký hợp đồng dài hạn mức lương 2.34. Đến 10/2017 em được chuyển công tác sang Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Sở tài nguyên và môi trường tỉnh Ninh Bình vẫn là hợp đồng không xác định thời hạn hiện tại e được tăng lương lên 2.67 từ 1/1/2018. Em có đủ điều kiện xét tuy

Nội dung tư vấn: Em xin chào luật sư, e có câu hỏi về điều kiện xét tuyển đặc cách viên chức như sau:Em công tác tại phòng Quản lý đô thị UBND tp Ninh Bình từ tháng 5/2009 lúc vào làm là bằng trung cấp địa chính ký hợp đồng ngắn hạn được đóng bảo hiểm. Trong thời gian công tác em có đi học thêm lớp đại học tại chức ngành kế toán đến 2014 ra trường, ngày 1/1/2015 em được ký hợp đồng dài hạn mức lương 2.34.  Đến tháng 10/2017 e được chuyển công tác sang Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Sở tài nguyên và môi trường tỉnh Ninh Bình vẫn là hợp đồng không xác định thời hạn hiện tại e được tăng lương lên 2.67 từ 1/1/2018. 

Hỏi:  Trường hợp của em như trên có đủ điều kiện xét tuyển đặc cách viên chức?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn tới Luật Sư Toàn Quốc. Với những thắc mắc của bạn, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Theo Điều 14 Nghị định 29/2012/NĐ – CP về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức về xét tuyển đặc cách, nếu trường hợp của bạn thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều luật này thì bạn có thể được xem xét đặc cách vào biên chế thông qua hình thức xét tuyển mà không cần thi tuyển.

“Điều 14. Xét tuyển đặc cách

1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển quy định tại Điều 4 Nghị định này và yêu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức xem xét, quyết định xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Mục 4 Chương này đối với các trường hợp sau:

a) Người có kinh nghiệm công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển dụng từ 03 năm trở lên, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng;

b) Những người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước, có chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng, trừ các trường hợp mà vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp cần tuyển dụng yêu cầu trình độ đào tạo thạc sĩ, tiến sĩ;

c) Những người có tài năng, năng khiếu đặc biệt phù hợp với vị trí việc làm trong các ngành, lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, các ngành nghề truyền thống.

2. Bộ Nội vụ hướng dẫn quy trình, thủ tục đối với các trường hợp xét tuyển đặc cách quy định tại Điều này”.

Như vậy từ những thông tin mà bạn cung cấp,trường hợp của bạn nếu bạn không thuộc các trường hợp nêu trên thì bạn không đủ điều kiện để được xét tuyển đặc cách viên chức theo quy định pháp luật, cho nên, vì bạn chưa cung cấp đủ thoog tin về bằng câp, năng khiếu nên bạn có thể dựa vào quy định trên để làm rõ điều kiện bạn có được xét tuyển hay không?

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0926 220 286 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
Luật gia / CV tư vấn: Nguyễn Dịu- Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *