Hỏi về khởi công xây dựng nếu quá thời hạn chưa được cấp giấy phép xây dựng

Hỏi về khởi công xây dựng nếu quá thời hạn chưa được cấp giấy phép xây dựng

Em đã nộp hồ sơ xin giấy phép xây dựng và đã được nhận giấy hẹn ngày 22/04/2015 nhưng nay đã là ngày 23/04/2015 em vẫn chưa nhận được giấy phép xây dựng. Gọi điện lên quận thì quận trả lời giấy đang trình ký và chưa chuyển xuống.Quý công ty cho em hỏi trong trường hợp quá 15 ngày làm việc như trường hợp của em (chưa nhận được giấy phép xây dựng thì em có quyền xây dựng không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Sư Toàn Quốc, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Hỏi về khởi công xây dựng nếu quá thời hạn chưa được cấp giấy phép xây dựng

Thời hạn cấp giấy phép xây dựng (Ảnh minh họa)

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 9 Nghị định số 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan cấp phép xây dựng phải xem xét hồ sơ để cấp giấy phép trong thời gian quy định dưới đây:

 “Đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng mới, bao gồm cả giấy phép xây dựng tạm, giấy phép xây dựng điều chỉnh, giấy phép di dời, thời gian không quá 20 ngày làm việc đối với công trình; 15 ngày làm việc đối cới nhà ở riêng lẻ tại đô thị; 10 ngày làm việc đối với nhà ở nông thôn, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ”. 

Bạn tự đối chiếu với trường hợp của mình để xác định thời gian cấp phép xây dựng.

Sau thời hạn ghi trong giấy biên nhận mà cơ quan cấp phép không cấp phép hoặc không có văn bản trả lời thì chủ đầu tư được khởi công xây dựng theo hồ sơ thiết kế đã nộp cho cơ quan cấp phép, khi đã đáp ứng các điều kiện khởi công theo quy định của pháp luật.

Trong trường hợp của bạn, đã quá thời hạn luật định nhưng cơ quan có thẩm quyền chưa cấp giấy phép và cũng không có một văn bản trả lời nào nên bạn có quyền khởi công xây dựng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Hỏi về khởi công xây dựng nếu quá thời hạn chưa được cấp giấy phép xây dựng. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 0926 220 286 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng!
CV: Nguyễn Thị Hằng – Luật Sư Toàn Quốc.

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *