Hỏi về việc có được hưởng chế độ thai sản không?

Tôi tham gia đóng BHXH từ năm 2009 ở Lai Châu . Đến năm 2010 thì chuyển về đóng ở quận Đống Đa, Hà Nội đến 31/5/2015 thì ngừng đóng. Nhưng do công ty tôi đóng mới hoàn thành đóng tiền đến tháng 4/2011, từ tháng 5/2011 đến 31/5/2015 thì nợ tiền bảo hiểm.

Đến tháng 6.2015 tôi chuyển đến làm việc ở Quận Thanh Xuân- Hà Nội và đóng bảo hiểm tiếp từ tháng 6.2015. Tôi dự kiến sinh vào cuối tháng 10/2015. Vậy Luật sư cho tôi hỏi trường hợp của tôi có được hưởng chế độ Thai sản không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Sư Toàn Quốc. Trường hợp của bạn công ty tư vấn như sau:

Theo Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định như sau:

“Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;
c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Theo thông tin bạn cung cấp, công ty nợ tiền bảo hiểm của bạn từ 5/2011 đến 31/5/2015, tức là trên thực tế bạn đã không đóng BHXH trong khoảng thời gian ấy. Từ tháng 6/2015 cho đến lúc bạn sinh là tháng 10/2015 tức là khoảng 4 tháng bạn tiếp tục đóng BHXH. Mà theo khoản 2 Điều 28 thì bạn phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Do vậy, bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Trân trọng!
Luật gia: Việt Hà – Công ty Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.