Kinh doanh khi chưa có giấy phép bị phạt như thế nào?

Hỏi: Chào luật sư. Xin luật sư cho tôi hỏi: Tôi thành lập doanh nghiệp nhưng chưa có giấy phép kinh doanh karaoke. Như vậy nếu công an vào kiểm tra giấy phép kinh doanh, giấy phép an ninh trật tự, phòng cháy và chữa cháy. Nếu bị nộp phạt thì sẽ bị xử lý ở mức bao nhiêu?

Trả lời:  Căn cứ vào yêu cầu tư vấn và thông tin bạn đưa ra, chúng tôi gửi nội dung trả lời như sau:

Theo như thông tin mà chị cung cấp thì hiện tại doanh nghiệp của chị chưa có giấy phép đăng ký kinh doanh mã ngành, nghề theo quy định của pháp luật hiện hành.

Đăng ký kinh doanh là một trong những thủ tục hành chính bắt buộc mà doanh nghiệp và thương nhân phải hoàn tất trước yêu cầu của nhà nước, nhằm quản lý các công việc kinh doanh. Bất cứ hình thức kinh doanh nào chỉ được xem là hợp pháp trong nước nếu có giấy phép kinh doanh. Do đó trong trường hợp của chị nếu chưa được cấp đăng ký kinh doanh mà đã tham gia kinh doanh thì sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Đối với hành vi không có giấy phép đăng ký kinh doanh Karaoke:

Điều 17 – Nghị định 158/2013/NĐ-CP. Vi phạm quy định về giấy phép trong tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng

3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Kinh doanh hoạt động karaoke không có giấy phép hoặc không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước khi kinh doanh;

Đối với hành vi không đảm bảo điều kiện an ninh trật tự trong hoạt động kinh doanh:

Điều 11 – Nghị định 158/2013/NĐ-CP. Vi phạm các quy định về quản lý ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Hoạt động kinh doanh ngành, nghề có điều kiện về an ninh, trật tự mà không có giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự;

Đối với hành vi không đảm bảo yêu cầu về phòng cháy chữa cháy:

Điều 36 – Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy trong đầu tư, xây dựng

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đưa nhà, công trình vào sử dụng không đảm bảo một trong các điều kiện về an toàn phòng cháy và chữa cháy đối với công trình không thuộc diện phải thẩm duyệt về phòng cháy và chữa cháy.

Như vậy, tổng mức phạt mà bạn phải nộp từ 23.000.000 đến 40.000.000 đồng đối với các hành vi vi phạm trên.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Kinh doanh khi chưa có giấy phép bị phạt như thế nào?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 0926 220 286 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *