Mức hưởng và cách tính chế độ BHXH một lần năm 2018?

Mức hưởng và cách tính chế độ BHXH một lần năm 2018?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Dear Luật Sư: Em có tham gia bảo hiểm của công ty tại TPHCM từ tháng 04/2012 đến 03/2016 tính đến thời điểm hiện tại thì em có thể nộp đơn để nhận bảo hiểm xã hội 1 lần chưa và nhờ luật sư tính giúp em với mức đóng sau: Từ 4/2012 – 03/2013 Lương: 2,730,000 (12 tháng); Từ 04/2013 – 12/2013 Lương: 3,221,400 (9 tháng); Từ 01/2014 – 03/2014 Lương: 3,221,400 (3 tháng); Từ 04/2014 – 12/2015 Lương: 3,900,000 (21 tháng)Tháng 1 không tham gia.

 

Từ 02/2016 – 03/2016 Lương: 3,900,000 (2 tháng). Trên sổ của em ghi thời gian đóng BHXH bắt buộc là 3 năm 11 tháng nhưng theo thống kê thì có tháng lẻ nên em không biết tính thế nào nhờ luật sư xem tính giúp. Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời tư vấn:

 

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

 

Cách tính bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

 

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

 

Như vậy, thời gian đóng bảo hiểm 3 năm 11 tháng của bạn sẽ được làm tròn là 4 năm. 

 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

 

 

==========================

Câu hỏi tư vấn thứ 2:

Điều kiện và cách tính BHXH một lần

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Dear Luật sư, Em có thắc mắc về việc rút bảo hiểm XH một lần. Trước đây em ký hợp đồng lao động chính thức và đóng BHXH từ tháng 04/2014. Em làm việc đến tháng 09/2015. Tổng thời gian đóng BHXH là 16 tháng.Sau khi nghỉ việc, em phải nhập ngũ theo lệnh gọi NVQS 2016. Sau khi xuất ngũ em muốn rút BHXH một lần thì có được không? Mong Luật sư tư vấn giúp em ạ. 

 

Trả lời tư vấn:

 

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

 

Căn cứ Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13:

 

“1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.
 

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần”.

 

Theo quy định trên nếu như bạn tham gia BHXH dưới 20 năm thì sau một năm khi nghỉ việc, bạn có thể rút BHXH một lần. 

 

Mức hưởng BHXH một lần bạn có thể tham khảo: Cách tính bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

 

Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *