Nghỉ ốm đau có được tham gia BHXH không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: E chào luật sư!E đang có chút vướng mắc về bảo hiểm lao động của e cụ thể như sauE tham gia đóng bảo hiểm từ 12/2007 ở cty cũ đến 02/2015 e rút hồ sơ và chuyển qua đơn vị mới đóng bảo hiểm. Tháng 09/2016 e làm đơn nghỉ ốm để chữa bệnh thoái hoá khớp gối 2 bên và được cty đồng ý ( có kèm theo hồ sơ bệnh án đầy đủ) E nghỉ ốm từ cuối tháng 09/2016 đến 05/2017 e làm đơn xin thanh lý hợp đồng.

Cty trả lời trong thời gian e nghỉ ốm như vậy cty ko đóng bảo hiểm cho e như vậy thì bảo hiểm của e có bị ảnh hưởng gì ko và có cách nào đóng cho đủ thời gian e nghỉ ốm để ko bị gián đoạn thời gian ko ah?Cty hẹn trong tháng 06/2017 sẽ trả sổ bảo hiểm cho e , e muốn làm bảo hiểm thất nghiệp thì có đủ điều kiện ko ah?E đang rất băn khoăn về 2 vấn đề trên kính nhờ Luật sư tư vấn giúp.E xin chân thành cám ơn và chúc sức khỏe Luật sư.

Trả lời tư vấn:

 Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:  Điều kiện và mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định Căn cứ Khoản 3 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014: “3. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”. Như vậy, trường hợp bạn nghỉ ốm đau và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không có căn cứ đóng bảo hiểm của tháng đó. Về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật việc làm 2013: “Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

“1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết”.

Như vậy, nếu bạn đáp ứng được các điều kiện nêu trên thì có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác Anh/chị vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp: ( Tổng đài luật sư trực tuyến 0926 220 286 )

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.