Thủ tục rút bảo hiểm thất nghiệp thế nào?

Thủ tục rút bảo hiểm thất nghiệp thế nào?

Câu hỏi: Kính gửi quý công ty ! Em muốn hỏi chút về luật bảo hiểm xã hội ạ ! Trước đây em có tham gia làm việc tại 1 công ty tư nhân và đóng bảo hiểm xã hội tại Quận Hoàng Mai – Hà Nội. Em đóng được 11 tháng liên tục sau khi xin nghỉ việc thì em không làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ngay đến nay đã hơn 6 tháng liệu em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không ạ ? và nếu được em cần những giấy tờ gì và nộp ở đâu ạ ? Em xin trân thành cảm ơn !

Trả lời tư vấn:

 

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi tư vấn như sau:

 

Theo quy định của Luật việc làm năm 2013 về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cụ thể:

Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

 

Như vậy, đối chiếu quy định trên thì bạn chưa đáp ứng đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Theo đó, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp này sẽ được bảo lưu  làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện.

 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình!

 

========

Câu hỏi thứ 2:

=> Chế độ bảo hiểm xã hội một lần và trợ cấp thất nghiệp?

 

Câu hỏi đề nghị tư vấn:

Chào Luật Sư! 1.Xin luật sư cho tôi hỏi cách tính bảo hiểm xã hội lĩnh 1 lần và tôi thực lĩnh được bao nhiêu khi nghỉ việc ,lương hỗ trợ thất nghiệp tôi có được hưởng không và tối đa hưởng chế độ thất nghiệp là bao nhiêu tháng ,mỗi tháng là bao nhiêu? Qúa trình công tác của tôi như sau:  -Từ tháng 10/2010 lương phải đóng là : 2.597.000 -Từ tháng 01/2011 đến 06/2011 lương phải đóng là : 2.651.000 -Từ tháng 07/2011 đến 11/2011 lương phải đóng là : 2.887.000 -Từ tháng 12/2011 đến 06/2012 lương phải đóng là : 4.165.600 -Từ tháng 07/2012 đến 06/2013 lương phải đóng là : 4.998.720 -Từ tháng 07/2013 đến 06/2014 lương phải đóng là : 5.679.720 -Từ tháng 07/2014 đến 06/2015 lương phải đóng là : 6.161.340 -Từ tháng 07/2015 đến 06/2016 lương phải đóng là : 7.693.915 -Từ tháng 07/2016 đến 06/2017 lương phải đóng là : 9.660.000 -Từ tháng 06/2017 đến 11/2017 lương phải đóng là : 10.110.000. 2.Theo quy định của nhà nước thì ngoài phần % đóng BHXH BHTN BHYT của nhân viên thì có  phần % đóng BHXH BHTN BHYT của công ty (Công Ty Nước Ngoài) đóng cho nhân viên như vậy nhân viên có được hưởng phần % BHXH BHTN BHYT của công ty đóng cho mình hay không hay chỉ được lĩnh số phần % của nhân viên tham gia BHXH BHTN BHYT?  Rất mong được sự giải đáp.Xin cám ơn  Luật sư.

 

Trả lời tư vấn:

 

Chào anh/chị! Cảm ơn anh/chị đã tin tưởng và gửi đề nghị tư vấn đến Luật Sư Toàn Quốc, Đối với yêu cầu hỗ trợ của anh/chị chúng tôi đã tư vấn một số trường hợp tương tự thông qua một hoặc một số bài viết cụ thể sau đây:

 

=> Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của pháp luật

 

=> Cách tính bảo hiểm xã hội một lần như thế nào?

 

Theo đó, mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần tính theo số năm đóng bảo hiểm và  dựa trên mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho tổng thời gian tham gia đóng bảo hiểm xã hội. Đối với trợ cấp thất nghiệp của bạn thì thời gian công tác có đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn là 6 năm 11 tháng tương ứng với 6 tháng trợ cấp thất nghiệp, mức hưởng trợ cấp mỗi tháng bằng 60% tiền lương bình quân của 6 tháng liền kề trước khi bạn nghỉ việc; thời gian 11 tháng còn lại của bạn được bảo lưu vào quá trình đóng bảo hiểm  để tính hưởng trợ cấp cho lần sau khi đủ điều kiện.

 

Anh/chị tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình! Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hộ trợ pháp lý khác vui lòng liên hệ bộ phận luật sư trực tuyến của chúng tôi để được giải đáp.

 

Trân trọng

P.Luật sư trực tuyến – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *