Trách nhiệm bồi thường khi người lao động bị tai nạn lao động

Trách nhiệm bồi thường khi người lao động bị tai nạn lao động

Tư vấn trường hợp công ty thanh toán các chi phí y tế và bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động. Nội dung tư vấn như sau:

Nội dung câu hỏi: Tôi bị tai nạn giao thông vào lúc 13h15 trên đường đi đến cơ quan làm việc buổi chiều do xe tải lùi xe thiếu quan sát gây tai nạn (có biên bản của CSGT), tôi bị gãy 1/3 dưới cẳng chân phải đã nằm điều trị tại bv tỉnh 12 ngày, bv Chợ Rẫy 13 ngày, điều trị ngoại trú và tái khám tại bv Chợ rẫy 5 lần (mỗi lần cách nhau 4 tuần).do tôi là con liệt sĩ nên BHYT được hưởng quyền lợi 100%. Nay tôi muốn nhờ luật sư giải đáp cho tôi có được đơn vị sử dụng lao động thanh toán cho tôi tiền mua thuốc ngoài theo đơn của BS bv tỉnh và tiền tàu xe khi đi tái khám điều trị ngoại trú không? và sau khi giám định có kết quả tôi sẽ được hưởng tiền trợ cấp và bồi thường như thế nào? Xin cám ơn Luật sư!

Trả lời: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cần tư vấn tới Luật Sư Toàn Quốc, với thắc mắc của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Thứ nhất, các khoản chi phí mà công ty bạn phải chi trả

Trường hợp của bạn được xác định là tai nạn lao động theo quy định tại Điều 45 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015:

“Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại khoản 1 Điều này;”

Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 quy định về trách nhiệm Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

“Người sử dụng lao động có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

1. Kịp thời sơ cứu, cấp cứu cho người lao động bị tai nạn lao động và phải tạm ứng chi phí sơ cứu, cấp cứu và điều trị cho người lao động bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp;

2. Thanh toán chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định cho người bị tai nạn lao động hoặc bệnh nghề nghiệp như sau:

a) Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế;

b) Trả phí khám giám định mức suy giảm khả năng lao động đối với những trường hợp kết luận suy giảm khả năng lao động dưới 5% do người sử dụng lao động giới thiệu người lao động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng giám định y khoa;

c) Thanh toán toàn bộ chi phí y tế đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế;

3. Trả đủ tiền lương cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị, phục hồi chức năng lao động;”

Như vậy căn cứ theo quy định này công ty của bạn phải thanh toán khoản tiền bạn sử dụng để mua thuốc bên ngoài theo đơn của bác sĩ bệnh viện. Tuy nhiên, công ty bạn chỉ có trách nhiệm thanh toán các khoản chi phí bạn sử dụng để mua thuốc phục vụ cho quá trình điều trị bệnh và không phải thanh toán các khoản tiền tàu xe cho bạn.

Thứ hai, các khoản công ty phải bồi thường cho bạn

Nếu bạn đi giám định mà khả năng thương tật của bạn từ 5% trở lên thì tuy vào trường hợp công ty bạn có trách nhiệm bồi thường cho bạn theo quy định tại Khoản 4 Điều 38 Luật an toàn vệ sinh lao động 2015 như sau:

“4. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động mà không hoàn toàn do lỗi của chính người này gây ra và cho người lao động bị bệnh nghề nghiệp với mức như sau:

a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương nếu bị suy giảm từ 5% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

b) Ít nhất 30 tháng tiền lương cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

8. Sắp xếp công việc phù hợp với sức khỏe theo kết luận của Hội đồng giám định y khoa đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sau khi điều trị, phục hồi chức năng nếu còn tiếp tục làm việc;

9. Lập hồ sơ hưởng chế độ về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp từ Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Mục 3 Chương này;”

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0926 220 286 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Nguyễn Nhàn – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *