Tư vấn về đối tượng nộp thuế điện tử

Chào luật sư, tôi muốn hỏi về việc nộp thuế điện tử: Hình thức nộp thuế điện tử có bắt buộc tất cả doanh nghiệp đều phải áp dụng không? Và được quy định trong văn bản nào? mong luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn.
Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật Sư Toàn Quốc, câu hỏi của chị, chúng tôi tư vấn như sau:

Tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử:

1. Nghị định này áp dụng đối với các thương nhân, tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động thương mại điện tử trên lãnh thổ Việt Nam, bao gồm:

a) Thương nhân, tổ chức, cá nhân Việt Nam;

b) Cá nhân nước ngoài cư trú tại Việt Nam;

c) Thương nhân, tổ chức nước ngoài có sự hiện diện tại Việt Nam thông qua hoạt động đầu tư, lập chi nhánh, văn phòng đại diện, hoặc thiết lập website dưới tên miền Việt Nam”.

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Hoạt động thương mại điện tử là việc tiến hành một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động thương mại bằng phương tiện điện tử có kết nối với mạng Internet, mạng viễn thông di động hoặc các mạng mở khác.”

Do đó, nếu doanh nghiệp có tham gia hoạt động thương mại điện tử: tiến hành một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động thương mại bằng điện tử có kết nối mạng internet, mạng viễn thông di động hoặc các mạng khác thì thuộc đối tượng phải nộp thuế điện tử.

Quyết định 912/QĐ-BTC quy định cụ thể chi tiết về việc mở rộng nộp thuế thương mại điện tử thông qua tổ chức T-Van cho người nộp thuế thuộc các đối tượng trên.

Tóm lại, khi các doanh nghiệp có tham gia hoạt động thương mại điện tử bằng phương tiện điện tử có kết nối mạng internet, mạng viễn thông di động hoặc các mạng mở khác thì phải nộp thuế điện tử.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Tư vấn về đối tượng nộp thuế điện tử. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến – Số điện thoại liên hệ 0926 220 286 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *