Tư vấn về thời gian nghỉ ngơi khi làm việc từ 10 tiếng trở lên

Tư vấn về thời gian nghỉ ngơi khi làm việc từ 10 tiếng trở lên

Hiện nay, công ty chúng tôi đang thực hiện ca làm việc như sau: Ca Hành chính: 8:00 đến 17:00 + Đợt 1: nghỉ tại chỗ 10’ ( buổi sáng 10h00~10h10)

 + Đợt 2: nghỉ ăn chính 60 phút ( buổi trưa từ 12h00~13h00) + Đợt 3: nghỉ tại chỗ 10’ ( buổi chiều 15h00~15h10) Hàng ngày Sau 17h00 công ty có cho công nhân ở lại làm thêm ( ngoại trừ chủ nhật và thứ 7) + từ 17h00 đến 17h30 : Công ty nghỉ ăn cơm để làm thêm + từ 17h30 đến 19h30 Công nhân làm thêm Tiền lương tính 8 tiếng / ngày , nếu làm thêm  thì tính 2h làm thêm cho mỗi ngày (150% ngày thường) Hiện nay bên tổ chức công đoàn công ty có đề nghị và yêu cầu công ty phải trả thêm 30 phút căn cứ vào  Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về nghỉ trong giờ làm việc:Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc”. Như vậy xin hỏi là Công ty tôi có phải tính thêm 30 phút vào thời gian làm việc cho người lao động hay không ?( căn cứ vào thời gian làm việc ở trên mà công ty thực hiện ) Theo luật thi chúng tôi phải cho công nhân nghỉ 30 phút hay là tính 30 phút vào tiền lương trả người lao động ? Rất mong sự giúp đỡ và tận tâm trả lời của quý anh chị để công ty chúng tôi thực hiện cho đúng.

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Luật Sư Toàn Quốc, với tình huống của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ theo Điều 108 Bộ Luật Lao động 2012 quy định:

Điều 108. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Người lao động làm việc liên tục 08 giờ hoặc 06 giờ theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật này được nghỉ giữa giờ ít nhất 30 phút, tính vào thời giờ làm việc.

2. Trường hợp làm việc ban đêm, thì người lao động được nghỉ giữa giờ ít nhất 45 phút, tính vào thời giờ làm việc.

3. Ngoài thời gian nghỉ giữa giờ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người sử dụng lao động quy định thời điểm các đợt nghỉ ngắn và ghi vào nội quy lao động.

Theo như thông tin bạn cung cấp thì phía bên công ty cho người lao động nghỉ 20 phút nghỉ ngắn giữa giờ trong ngày. Ngoài ra, tại giờ nghỉ chính giữa ca thì người lao động được nghỉ 60 phút. Tuy nhiên công ty còn tổ chức cho người lao động làm việc ban đêm, tức là nếu họ làm việc liên tục 10h thì tại Điều 5 Nghị định 45/2013/NĐ-CP:

Điều 5. Nghỉ trong giờ làm việc

1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định tại Khoản 1 Điều này, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

Như vậy, nếu người lao động làm việc liên tục từ 10 giờ trong ngày bao gồm thời giam làm thêm thì phải bố trí cho người lao động nghỉ thêm ít nhất 30 phút. Thời gian nghỉ 30 phút này sẽ được tính thêm vào tiền lương của người lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0926 220 286 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Đào Thị Trà – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *