Xác định thời gian tham gia bảo hiểm xã hội trước năm 1995

Xác định thời gian tham gia bảo hiểm xã hội trước năm 1995

Luật sư tư vấn về vấn đề có thời gian tham gia công tác trong đơn vị nhà nước và đi bộ đội trước năm 1995 thì có đươc tính thời gian tham gia bảo hiểm xã hội không và làm thế nào để được công nhận. Cụ thể như sau:

Xin kính chào công ty luật minh gia, chúc công ty ngày càng phát triển thịnh vượng.Nhân đây tôi cũng xin được tư vấn về 1 trường hợp của tôi.Tôi là giáo viên nữ, sinh năm 1964, năm nay 53 tuổi. Năm 1985 tôi làm giáo viên tạp vụ 1 năm ,sau đó đi bộ đội 2 năm. Sau đó tôi có giấy chuyển ngạch từ bộ đội sang ngạch giáo viên (gửi sang trường trung cấp sư phạm), tôi học tại đây 2 năm và về nhận công tác từ năm 1990. Như vậy đến nay tôi công tác được 27 năm. Vậy tôi muốn hỏi là thời gian đóng bảo hiểm của tôi được tính từ năm 1990 khi tôi bắt đầu làm giáo viên hay từ năm 1985 khi tôi tham gia làm giáo viên tạp vụ? 2 năm đi bộ đội của tôi có được tính trong thời gian đóng bảo hiểm xã hội không? Tôi cần chuẩn bị những giấy tờ liên quan gì nếu thời gian đóng bảo hiểm xã hội của tôi được tính trong giai đoạn đó?Tôi chân thành cảm ơn các luật sư. Chúc các luật sư thật mạnh khỏe.

Trả lời câu hỏi: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công Ty Luật Sư Toàn Quốc, chúng tôi xin tư vấn về vấn đề của bạn như sau:

Thứ nhất, xác định thời gian tham gia BHXH

Khoản 6 Điều 123 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: “Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Việc tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân, và công an nhân dân.”

Và căn cứ Khoản 1 Điều 23 Nghị định 115/2015/NĐ-CP:

“1. Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 mà được tính là thời gian công tác liên tục nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội. Cụ thể:

a) Người lao động làm việc trong khu vực nhà nước liên tục công tác đến ngày 01 tháng 01 năm 1995 mà chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, bảo hiểm xã hội một lần thì thời gian làm việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 đó được tính là thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội;

b) Người lao động có thời gian công tác gián đoạn hoặc đã nghỉ việc trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì việc xác định thời gian công tác để tính hưởng bảo hiểm xã hội được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 để hưởng bảo hiểm xã hội, trừ quy định tại Điều 3 của Nghị định số 66/CP ngày 30 tháng 9 năm 1993 của Chính phủ quy định tạm thời chế độ bảo hiểm xã hội đối với lực lượng vũ trang; Điều 3 của Nghị định 43/CP ngày 22 tháng 6 năm 1993 của Chính phủ quy định tạm thời chế độ bảo hiểm xã hội; Điều 54 của Điều lệ bảo hiểm xã hội ban hành kèm theo Nghị định số 12/CP ngày 26 tháng 01 năm 1995 của Chính phủ; Điều 49 Điều lệ Bảo hiểm xã hội đối với sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ Quân đội nhân dân và Công an nhân dân ban hành kèm theo Nghị định số 45/CP ngày 15 tháng 7 năm 1995 của Chính phủ và Khoản 4 Điều 139 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006.”

Như vậy, thời gian làm giáo viên tạp vụ nếu là làm việc trong khu vực nhà nước và thời gian tham gia bộ đội nếu chưa hưởng các trợ cấp theo quy định trên thì thời gian đó sẽ được tính là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật, thời gian bạn tham gia bảo hiểm của bạn bao gồm thời gian làm giáo viên tạp vụ, thời gian tham gia bộ đội và thời gian bắt đầu làm giáo viên nhưng không bao gồm người bị kỷ luật buộc thôi việc hoặc tự ý bỏ việc, bị phạt tù giam trước ngày 01/01/1995.

Thứ hai, về thủ tục để được cộng nối thời gian tham gia bảo hiểm xã hội trước năm 1995

Khoản 3, Điều 27, Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

“3. Ghi xác nhận thời gian đóng BHXH cho người tham gia được cộng nối thời gian nhưng không phải đóng BHXH và điều chỉnh làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm trước năm 1995

3.1. Thành phần hồ sơ

a) Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1 -TS).

b) Hồ sơ kèm theo (Mục 1, 2 Phụ lục 01).”

Đối với trường hợp yêu cầu xác nhận thời gian tham gia bảo hiểm xã hội của bạn thì các giấy tờ bạn chuẩn bị theo mục 1 tại Phụ Lục 1 ban hành kèm theo quyết định 595/QĐ-BHXH.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Sư Toàn Quốc về vấn đề bạn hỏi và quan tâm. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ cần luật sư giải đáp, bạn vui lòng gọi đến Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến của chúng tôi – Số điện thoại liên hệ: 0926 220 286 để được hỗ trợ kịp thời.

Trân trọng.
CV tư vấn: Nông Diệp – Luật Sư Toàn Quốc

0/5 (0 Reviews)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *